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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA 

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO 
                        

 

 

Simu zinazotumia Itifaki ya Intaneti (IP phones) 

Kupunguza Gharama za Mawasiliano Serikalini 

 
Na Mambwana Jumbe 

 

Simu ni chombo na nyenzo muhimu ya 

mawasiliano inayotumika kati ya mtu na 

mtu, mtu na kikundi cha watu ama kikundi 

kimoja cha watu na kikundi kingine. Kwa 

kufahamu umuhimu wa nyenzo hiyo, 

Serikali haiko nyuma katika kuhakikisha 

watumishi wake wanatumia kifaa hicho 

katika kufanikisha mawasiliano miongoni 

mwao na  umma kwa jumla. 

Pamoja na  kufanikisha mawasiliano 

miongoni mwa taasisi za umma, simu  

zimekuwa na mchango mkubwa katika 

kuhakikisha wananchi wanapata huduma 

bora kwa wakati muafaka na wananchi 

wamekuwa wakipiga simu na kutoa 

mapendekezo, kuomba ufafanuzi au 

kuomba huduma fulani kwa taasisi 

mbalimbali za umma na kupatiwa mrejesho 

wa jambo husika. 

Mkurugenzi wa Miundombinu na 

Uendeshaji wa TEHAMA wa Wakala ya 

Serikali Mtandao, Bwana Benjamin Dotto 

anasema  moja ya mahitaji ya msingi kwa 

taasisi ya Serikali au nyingine 

yoyote,kuweza kutoa huduma kwa 

wananchi, ni uwepo wa mawasiliano baina 

ya wananchi na taasisi na baina ya taasisi na 

taasisi. Kuwezesha mawasiliano  imekuwa  

changamoto ya muda mrefu kwa  Serikali 

na  inaendelea kufanyiwa kazi  

Mkurugenzi huyo anaelezea juhudi 

ambayo Serikali imefanya katika kutatua 

changamoto hiyo ni kuwapo kwa mtandao 

mmoja wa mawasiliano wa Serikali - Govnet 

ambapo Simu aina ya itifaki ya intaneti 

(Internet Protocol (IP) ambayo 

imeunganishwa na mtambo unaoitwa IP 

Private Branch Exchange (PBX) ndiyo 

zinazotumika kwa baadhi ya taasisi za 

Serikali zilizounganishwa kwenye mtandao 

huo. 

Anaeleza kuwa, awali ili simu ziweze 

kufanya kazi katika utaratibu mzuri 

ulihitajika sana kuwapo kwa opereta wa 

simu anayesimamia swichibodi ili kuweza 

kuona simu inayotakiwa  kuingia ndani na 

ile inayotakiwa kutoka. Switchboard 

operators ndio walikuwa wakiunganisha 

simu kutoka nje kwenda ndani ya ofisi kwa 

kuunganisha kwenye saketi yenye mwito 

kutoka nje kuingia ndani naoperetahao 

walikuwa wakifanya kazikwa 

mkonoambapo mabadiliko ya teknolojia 



2 
 

yamepelekea mfumo huo kupitwa na 

wakati 

Anafafanua kuwa, kazi ya opereta 

ikapungua pale ilipoingia teknolojia 

mpya na mfumo mpya wa simu 

ulioitwa Private Branch Exchange 

(PBX) au Private Automatic Branch 

Exchange (PABX) kama ilivyozoeleka 

kwa baadhi ya watu. Hii imesababisha 

kazi zote zilizokuwa zikifanywa kwa 

mikono kuwa otomatiki kwa asilimia 

kubwa na hivyo kazi nyingi 

zilizokuwa zikifanywa na swichibodi 

opereta zimekuwa rahisi kutokana na 

uwezo mkubwa wa mtambo huo. 

Bw. Dotto anasema PBX ni mfumo wa simu 

unaowezesha mbadilishano wa 

mawasiliano ndani ya ofisi au kampuni. Pia 

huwezesha mawasiliano nje ya ofisi au 

kampuni, hivyo basi PBX ndio kitovu cha 

mawasiliano yote ndani na nje ya ofisi. 

Anasema, simu zote ndani ya ofisi 

huunganishwa kijanibu (locally connected) 

ambapo kila simu inaunganishiwa mkondo 

(extention) na hupewa namba yake husika, 

kwa hiyo, mawasiliano yote ndani ya ofisi 

yanakuwa hayana gharama (extention to 

extention call) kwani simu zote 

zimeunganishwa kijanibu (locally 

connected) kwenye mtambo mmoja ndani 

ya ofisi. 

Anafafanua kuwa, kutokana na mabadiliko 

ya teknolojia kumesababisha mfumo wa 

PBX ambao mara nyingi umekuwa 

ukitumia teknolojia ya analojia (ambao 

unasafirisha taarifa kupitia electric pulses) 

kupitwa na wakati na hivyo kuhamia 

kwenye teknolojia ya kidijitali ambayo 

inaruhusu usafirishaji wa taarifa kupitia 

tendo cheuzi- binary format (zero and 

ones). 

Bw. Dennis Elisha akiunganisha IP Phones 

katika moja ya ofisi za Serikali  

Mkurugenzi Dottto anasema, mfumo wa 

kidijiti umepata nguvu na matumizi yake 

yanaongezeka pia kwa kuwapo kwa 

teknolojia ya kompyuta ambayo inatambua 

ishara za kidijitali. Leo digital computer and 

communication technology imebadilisha 

kila kitu katika sekta ya mawasiliano kwa 

uwapo wa kompyuta, simu za mkononi na 

intaneti. 

Kwa upande wa IP PBX anasema, huo ni 

mfumo wa simu unaofanya kazi kwenye 

mtandao ambao unaotumia itifaki ya 

intaneti (IP Protocol) kwa ajili ya 

mawasiliano kutoka sehemu moja hadi 

nyingine. Mtandao unaotumia IP ndio 

mtandao unaotumiwa na kompyuta kwa 

mawasiliano ndani na nje ya ofisi kupitia 

intaneti na mfumo huo wa IP-PBX 

unafanya kazi pamoja na IP Phones 

unaunganishwa na IP PBX kupitia mtandao 

wa itifaki ya intaneti (IP Network). 
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Vilevile anasema, sifa nyingi za PBX 

zimeendelea kuwapo pia katika IP PBX na 

zinaboreshwa zaidi kwa kuwa kupitia 

mtandao huo wa itifaki ya intaneti mambo 

yanafanyika kiurahisi kama vile uwapo wa  

mawasiliano ya video na sauti au ujumbe 

mfupi wa papo kwa papo. 

Hivyo, kutumika kwa mtandao wa itifaki 

ya intaneti katika mawasiliano ya simu 

kunawezesha mawasiliano ndani ya ofisi 

kupitia mitandao ileile inayotumiwa na 

kompyuta lakini pia inawezesha 

mawasilano kati ya ofisi na ofisi kama vile 

ofisi moja kwenda ofisi nyingine iwapo ofisi 

hizo zimeunganishwa kwenye mtandao 

mmoja wa itifaki ya mtandao wa intaneti. 

Naye Meneja wa Kitengo cha Mtandao wa 

Mawasiliano Serikalini - Govnet wa Wakala 

Bw. Ricco Boma anasema Wakala ya 

Serikali Mtandao imefunga mitambo  ya IP 

PBX na IP Phones katikaa taasisi 72 za 

Serikali zikiwemo Wizara, Idara 

zinazojitegemea pamoja na Wakala za 

Serikali (MDAs)ikiwa ni njia mojawapo ya 

kuhakikisha mawasiliano yaliyo bora na 

salama kwa taasisi za Serikali na hivyo 

kuipunguzia gharama Serikali kwa jumla.  

Hata hivyo, mawasiliano kati ya taasisi 

iliyopo ndani ya mtandao wa Serikali na ile 

iliyopo nje ya mtandao yanawezekana 

kupitia kwa mtoa huduma ya simu za 

mezani  (PSTN provider) kama vile TTCL. 

Akifafanua kuhusu manufaa ya simu hizo, 

Bw. Ricco anasema simu hizo, zinasaidia 

taasisi za Umma kuwa na mawasiliano 

yaliyo salama. Kuwa salama maana yake ni 

taasisi za umma zinabadilishana taarifa 

kupitia mtandao mmoja tu wa mawasiliano 

wa Serikali. “IP PBX”na “IP Phones”- aina 

ya simu ambazo zina uwezo mkubwa na 

ubora wa mawasiliano na kwa kuwa 

zinapitia kwenye mfumo wa Serikali hazina 

gharama za ziada. 

 

Anasema simu aina ya IP ambazo 

zinatumia intaneti kwa kiasi kikubwa 

zimeipunguzia gharama Serikali kwa kuwa 

zinatumia miundombinu ya Mtandao wa 

Serikali ambapo mtumishi wa taasisi moja 

ya umma anaweza kupiga simu kwenda 

taasisi nyingine kwa kutumia extention bila 

gharama yoyote tofauti na hali ilivyokuwa  

awali. Pia, gharama za simu kwa taasisi 

zinapungua kwa kuwa zinatumia 

miundombinu ya Govnet kwa kuacha 

kutumia huduma za makampuni makubwa 

ya mawasiliano. 

 

Manufaa  mengine kwa mujibu wa Bwana 

Boma ni, kwamba kwa kutumia simu hizo, 

watumishi wanaweza kuwasiliana kupitia 

call conference ambayo imefungwa na PBX. 

Hivyo watumishi wanaweza kufanya vikao 

ndani na nje ya ofisi ili mradi wawe 

wmeunganishwa kwenye mtandao mmoja 

wa mawasiliano kupitia mtandao wa 

mawasiliano wa itifaki ya intaneti yaani IP 

Network. 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali 

Mtandao Dkt. Jabiri Bakari anasema 

unganishaji wa simu hizo, umefanywa 

kutokana na utekelezaji wa  Mradi wa 

Mawasiliano ya Serikali ambapo Wakala 

iliziunganisha taasisi  72 zikiwemo Wizara, 

Idara zinazojitegemea pamoja na Wakala za 

Serikali (MDAs)  
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Ni dhahiri kuwa uwepo wa mitambo ya 

PBX na simu aina ya IP zilizounganishwa 

kwenye Mtandao mmoja wa Mawasiliano 

Serikalini-Govnet, unaiweka  Serikali na 

taasisi zake katika mazingira yaliyo salama 

na uhakika kwa kuwa mawasiliano 

yameboreshwa na bila shaka kasi ya utoaji, 

utendaji na ubadilishanaji wa taarifa 

pamoja na utoaji huduma kwa umma 

itaongezeka maradufu. 

 


